HỆ THỐNG NHÀ THUỐC ĐẠT CHUẨN GPP

Thuốc RATAF – Giảm đau, hạ sốt (Lọ 500 viên)

500 

Danh mục: Thuốc
Đơn vị tính: Viên
Dạng bào chế: Viên nén bao phim
Quy cách: Lọ 500 viên
Thông tin về thương hiệu: USP - NIC
Thành phần: Paracetamol 500mg; Loratadin 5 mg; Dextromethorphan hydrobromid 15mg

Rataf là thuốc giảm đau hạ sốt, chống viêm. Thuốc chứa thành phần là Paracetamol 500 mg, Loratadin 5 mg và Dextromethorphan hydrobromid 15 mg.

Chọn số lượng
Tìm nhà thuốc
Mô tả

Thuốc Rataf là gì ?

Mô tả sản phẩm của Thuốc Rataf

Rataf là thuốc giảm đau hạ sốt, chống viêm. Thuốc chứa thành phần là Paracetamol 500 mg, Loratadin 5 mg và Dextromethorphan hydrobromid 15 mg.

Thành phần của Thuốc Rataf

Thành phần

Thông tin thành phần Hàm lượng
Paracetamol  500 mg
Loratadin  5 mg 
Dextromethorphan hydrobromid  15 mg

Công dụng của Thuốc Rataf

Chỉ định

  • Giảm đau hạ sốt trong các chứng: Cảm lạnh/ớn lạnh, ho, sổ mũi, đau nhức cơ thể.
  • Điều trị các triệu chứng của cảm cúm: Sốt, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, xương khớp, nghẹt mũi, sốt, chảy nước mũi/mắt, ngứa mắt, viêm xoang, sổ mũi theo mùa, mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng.

Cách dùng của Thuốc Rataf

Cách dùng

Dùng đường uống.

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Dùng liều tối đa là 1 viên/ lần và uống ngày 2 lần.
  • Trẻ em 6 – 12 tuổi: Dùng liều 1⁄2 viên/ lần và uống ngày 2 lần.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Nếu người bệnh dùng quá liều thuốc Rataf cần dừng uống ngay và báo cho bác sĩ, dược sĩ khi có các biểu hiện bất thường. 

Làm gì khi quên một liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Khi sử dụng thuốc Rataf, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Ban da;

Buồn nôn, nôn;

Thiếu máu;

Giảm bạch cầu trung tính;

Giảm toàn thể huyết cầu;

Giảm bạch cầu;

Độc tính với thận khi dùng thuốc kéo dài;

Phản ứng quá mẫn khác;

Đau đầu, khô miệng;

Chóng mặt;

Khô mũi, hắt hơi;

Viêm kết mạc;

Trầm cảm;

Tim đập nhanh;

Đánh trống ngực;

Loạn nhịp nhanh trên thất;

Kinh nguyệt không đều;

Chức năng gan bất thường;

Ngoại ban;

Nổi mày đay;

Choáng phản vệ;

Rối loạn tiêu hóa;

Viêm dạ dày;

Viêm tụy;

Thay đổi huyết học.

Hướng dẫn cách xử trí ADR 

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu ý

Trước khi sử dụng thuốc Rataf bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Trường hợp phụ nữ mang thai: 2 hoạt chất Paracetamol và Loratadin không ảnh hưởng xấu tới thai nhi ở liều khuyến cáo được dùng. Tuy nhiên, chưa có báo cáo về việc sử dụng Dextremethorphan cho bà bầu. Vì vậy, cần thận trọng khi dùng thuốc trong thời gian mang thai, trường hợp thật cần thiết mới nên sử dụng.

Hoạt chất Paracetamol và Loratadin được bài xuất vào trong sữa mẹ tuy nhiên không có ý nghĩa lâm sàng. Chưa có báo cáo về việc Dextromethorphan và các chất chuyển hóa của nó có bài xuất vào trong sữa mẹ hay không. Vì thế, không nên dùng cho bà mẹ đang cho con bú.

Rataf có tác dụng phụ là chóng mặt và buồn ngủ. Vì thế, không nên sử dụng thuốc khi đang lái xe và vận hành máy móc.

Ngoài ra còn một số lưu ý đặc biệt khác như:

Không nên phối hợp Rataf với các thuốc khác có chứa Paracetamol để không bị quá liều hoặc ngộ độc thuốc.

Người bệnh nếu thấy có triệu chứng đau và sốt dai dẳng quá 3 ngày nên thông báo ngay cho bác sĩ.

Thận trọng sử dụng thuốc cho những bệnh nhân bị gan, thận và xơ gan vì có nguy cơ quá liều cao hơn.

Nếu xét nghiệm trên da người bệnh cho dị ứng thì nên ngừng dùng thuốc trước 48 giờ. Điều này có thể gây ảnh hưởng đến kết quả các phản ứng dương tính của xét nghiệm.

Thận trọng dùng cho bệnh nhân bị ho có quá nhiều đờm, ho do hút thuốc và hen hoặc tràn khí.

Thận trọng dùng cho bệnh nhân có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp, bệnh nhân đang sử dụng các thuốc gây ức chế enzym CYP2D6.

Bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C. Để xa tầm tay trẻ em.

 

Thông tin cảnh báo

Trước khi sử dụng thuốc Rataf bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.